Nínú iṣẹ́ ṣíṣe lésà, àwọn lésà agbára gíga àti ìyípadà gíga ń di ohun èlò pàtàkì nínú iṣẹ́ ṣíṣe àgbékalẹ̀ ilé iṣẹ́. Síbẹ̀síbẹ̀, bí agbára ṣe ń pọ̀ sí i, ìṣàkóso ooru ti yọjú gẹ́gẹ́ bí ìdènà pàtàkì tí ó ń dín iṣẹ́ ètò kù, ìgbésí ayé, àti ìṣedéédéé ìṣiṣẹ́. Àwọn ojútùú ìtura afẹ́fẹ́ àtijọ́ tàbí omi tí ó rọrùn kò tó mọ́. Àwọn ìmọ̀ ẹ̀rọ ìtura tuntun ti ń mú kí iṣẹ́ náà tẹ̀síwájú báyìí. Àpilẹ̀kọ yìí ń ṣí àwọn ojútùú ìṣàkóṣo ooru márùn-ún tí ó ti ní ìlọsíwájú láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàṣeyọrí àwọn ètò ìṣiṣẹ́ lésà tí ó gbéṣẹ́ àti tí ó dúró ṣinṣin.
1. Itutu Omi Microchannel: “Nẹtiwọọki iṣan-ara” kan fun Iṣakoso Iwọn otutu deede
① Ìlànà Ìmọ̀-ẹ̀rọ:
Àwọn ikanni ìwọ̀n micron (50–200 μm) wà nínú module gain laser tàbí combiner fiber. Ohun ìtútù oníyẹ̀fun tó ń yíká kiri (bíi àwọn àdàpọ̀ omi-glycol) ń ṣàn tààrà ní ìfọwọ́kan pẹ̀lú orísun ooru, èyí tó ń mú kí ooru tú jáde lọ́nà tó dára gan-an pẹ̀lú ìwọ̀n ìṣàn ooru tó ju 1000 W/cm² lọ.
② Àwọn Àǹfààní Pàtàkì:
Ìdàgbàsókè 5–10× nínú ìtújáde ooru ju ìtújáde bàbà ìbílẹ̀ lọ.
Ṣe atilẹyin fun iṣẹ laser ti nlọ lọwọ ti o duro ṣinṣin ju 10 kW lọ.
Iwọn kekere gba laaye lati darapọ mọ awọn ori lesa kekere, eyiti o dara julọ fun awọn laini iṣelọpọ ti o ni opin aaye.
③ Àwọn ohun èlò ìlò:
Àwọn modulu ẹ̀gbẹ́ Semiconductor, àwọn àkópọ̀ laser okùn, àwọn amúgbádùn laser tó yára jù.
2. Ìtutù Ìyípadà Ìpele (PCM): “Ìpamọ́ Ìgbóná” fún Ìpamọ́ Ìgbóná
① Ìlànà Ìmọ̀-ẹ̀rọ:
Ó ń lo àwọn ohun èlò ìyípadà ìpele (PCMs) bíi paraffin wax tàbí irin alloys, èyí tí ó máa ń gba ooru tí ó fara sin púpọ̀ nígbà ìyípadà líle-omi, èyí tí ó máa ń mú kí àwọn ẹrù ooru tí ó ga jùlọ dúró nígbàkúgbà.
② Àwọn Àǹfààní Pàtàkì:
Ó máa ń fa ooru tó ga jù lọ nígbà tí a bá ń ṣe iṣẹ́ lésà tí a ti pulsed, èyí sì máa ń dín ẹrù tó wà lórí ẹ̀rọ ìtútù kù.
Ó dín agbára tí àwọn ètò ìtútù omi ń lò kù sí 40%.
③ Àwọn ohun èlò ìlò:
Àwọn lésà oní-agbára gíga (fún àpẹẹrẹ, lésà QCW), àwọn ètò ìtẹ̀wé 3D pẹ̀lú àwọn ìkọlù ooru ìgbà díẹ̀.
3. Ìtànkálẹ̀ ooru páìpù ooru: Ọ̀nà “Òpópónà ooru” tí kò ṣeé yípadà
① Ìlànà Ìmọ̀-ẹ̀rọ:
Ó ń lo àwọn páìpù ìfọ́mọ́ tí a ti dí tí a fi omi ìṣiṣẹ́ kún (bíi irin olómi), níbi tí ìfàsẹ́yìn-ìfàsẹ́yìn-ìfàsẹ́yìn ti ń yára gbé ooru agbègbè káàkiri gbogbo ohun èlò ìgbóná.
② Àwọn Àǹfààní Pàtàkì:
Ìwọ̀n ìgbóná tó tó 100× ti bàbà (>50,000 W/m·K), èyí tó ń jẹ́ kí ìwọ́n ooru òdo lè dọ́gba.
Kò sí àwọn ẹ̀yà ara tí ó ń gbé kiri, tí kò ní ìtọ́jú, pẹ̀lú ìgbésí ayé tó tó wákàtí 100,000.
③ Àwọn ohun èlò ìlò:
Àwọn ẹ̀rọ ìṣàpẹẹrẹ diode laser tó lágbára gíga, àwọn èròjà opitika tó péye (fún àpẹẹrẹ, galvanometers, àwọn lẹ́ńsì tó ń fojúsùn).
4. Itutu Itupalẹ Jet: Ohun elo “Etutu Atunse Ooru” ti o ni titẹ giga
① Ìlànà Ìmọ̀-ẹ̀rọ:
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ohun èlò ìtútù kékeré máa ń fọ́n omi ìtútù sí ojú ilẹ̀ ní iyàrá gíga (>10 m/s) tààrà sí ojú ilẹ̀ ibi tí ooru ti ń yọ, èyí sì máa ń ba ààlà ooru jẹ́, ó sì ń jẹ́ kí ooru tí ó ń gbé sókè pọ̀ sí i.
② Àwọn Àǹfààní Pàtàkì:
Agbara itutu agbegbe to to 2000 W/cm², o dara fun awọn lesa okun oni-ipo kan-ipele kilowatt.
Itutu tutu ti a fojusi si awọn agbegbe iwọn otutu giga (fun apẹẹrẹ, awọn oju opin kirisita lesa).
③ Àwọn ohun èlò ìlò:
Àwọn lésà okùn tí ó ní ìmọ́lẹ̀ gíga ní ipò kan ṣoṣo, ìtútù kírísítà tí kò ní ìlà nínú àwọn lésà tí ó yára jù.
5. Àwọn Algorithms Ìṣàkóso Ooru Ọlọ́gbọ́n: “Ọpọlọ Itutu” tí a ń darí láti inú AI
① Ìlànà Ìmọ̀-ẹ̀rọ:
Ó so àwọn sensọ iwọn otutu, àwọn mita ìṣàn, àti àwọn àwòṣe AI pọ̀ láti sọ àsọtẹ́lẹ̀ àwọn ẹrù ooru ní àkókò gidi àti láti ṣàtúnṣe àwọn pàrámítà ìtútù pẹ̀lú agbára ìyípadà (fún àpẹẹrẹ, ìwọ̀n ìṣàn, ìwọ̀n otutu).
② Àwọn Àǹfààní Pàtàkì:
Iṣapeye agbara adaptive mu ilọsiwaju gbogbogbo dara si nipasẹ diẹ sii ju 25%.
Ìtọ́jú àsọtẹ́lẹ̀: Ìwádìí ìlànà ooru ń jẹ́ kí àwọn ìkìlọ̀ ìbẹ̀rẹ̀ fún ìgbà pípẹ́ orísun fifa omi, ìdènà ikanni, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
③ Àwọn ohun èlò ìlò:
Àwọn ibi iṣẹ́ laser onímọ̀ nípa iṣẹ́ ilé iṣẹ́ 4.0, àwọn ètò laser onípele-pupọ ti modulu.
Bí iṣẹ́ ṣíṣe lésà ṣe ń tẹ̀síwájú sí agbára gíga àti ìṣedéédé tó ga jù, ìṣàkóso ooru ti yípadà láti “ìmọ̀-ẹ̀rọ àtìlẹ́yìn” sí “àǹfààní ìyàtọ̀ pàtàkì.” Yíyan àwọn ojútùú ìtura tuntun kìí ṣe pé ó ń mú kí ohun èlò pẹ́ sí i nìkan, ó sì ń mú kí iṣẹ́ ṣíṣe pọ̀ sí i, ṣùgbọ́n ó tún ń dín iye owó iṣẹ́ gbogbo kù ní pàtàkì.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-16-2025
